Phát Hiện Con Dâu Không Vội Sinh Con Sau Khi Cưới, Bố Chồng Âm Thầm Thực Hiện Kế Hoạch Nham Hiểm Rồi Nhận Cái Kết Đắng Ngắt

Có thể khẳng định việc cản trở ly hôn, không muốn ly hôn, thời gian ly hôn lâu sẽ là một trong những nguyên nhân dẫn tới việc vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng hiện nay. Luật sư phân tích một số quy định pháp lý liên quan đến vấn đề trên:?
Mong luật sư giúp đỡ. Hai vợ chồng tôi kết hôn cuối năm 2009. Đầu năm 2010 đã có 1 bé gái 8 tháng tuổi. Do mâu thuẫn vợ chồng nên chúng tôi đã sống ly thân gần 3 năm. Vừa rồi chồng tôi nộp đơn lên tòa án nhưng không hề nói với tôi. Khi tôi thăm con mới được biết chồng tôi đang sống chung với người khác đã lâu (qua lời kể của chị nhà hàng xóm). Và người này đang có bầu với chồng tôi. Đã sinh con vào hôm mùng 3 tết vừa rồi.

Bạn đang xem: Phát hiện con dâu không vội sinh con sau khi cưới, bố chồng âm thầm thực hiện kế hoạch nham hiểm rồi nhận cái kết đắng ngắt


Trước tết tòa án có gọi cho tôi nói qua tết lên tòa giải quyết việc ly hôn. Chồng tôi nhận nuôi con và không yêu cầu chu cấp gi hết. Giờ tôi thắc mắc muốn hỏi nếu tôi không đồng ý ly hôn có được không. Tôi có quyền kiện chồng tôi vì vi phạm luật hôn nhân 1 vợ 1 chồng không ?

*

Luật sư tư vấn xử lý hành vi chung sống như vợ chồng, gọi ngay: 1900.6162

Cảm ơn bajnm đã tin tưởng và đặt câu hỏi cho chúng tối, câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau :

Luật sư trả lời:

Ly hôn sẽ là căn cứ chấm dứt quan hệ nhân thân của hai vợ chồng, nghĩa vụ nuôi dưỡng con thuộc về cả hai vợ chồng, bên nào không trực tiếp nuôi dưỡng thì sẽ có trách nhiệm cấp dưỡng để đảm bảo khả năng phát triển của con.

Theo quy định của pháp luật, quan hệ vợ chồng có thể chấm dứt bằng việc thuận tình ly hôn(cả hai bên đều muốn ly hôn) và đơn phương ly hôn(còn được gọi là ly hôn theo yêu cầu của một bên, chỉ một bên muốn ly hôn hoặc một bên yêu cầu ly hôn) và chồng bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn, đó là quyền của chồng bạn, được quy định trong Luật hôn nhân gia đình năm 2014 như sau:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1, Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2, Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3, Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy, nếu bạn không đồng ý ly hôn, nhưng chồng bạn muốn ly hôn thì chồng bạn vẫn có thể yêu cầu toàn án giải quyết vụ việc ly hôn vì đó là quyền của chồng bạn khi chồng bạn cảm thấy không còn chung sống được với bạn được nữa.

Xem thêm: Unduh Dragon Ball: Tap Battle 1, Dragon Ball Tap Battle Apk

Theo thông tin mà bạn đã cung cấp, chúng tôi hiểu rằng chồng bạn và cô gái ấy sống chung với nhau như vợ chồng, có con chung và có sự chứng kiến của hàng xóm, và cô ấy khiến gia đình bạn có mâu thuẫn dẫn đến cảnh đứng trên bờ vực của ly hôn. Trường hợp nà chúng tôi xin cung cấp những thông tin sau:Hiện nay theo quy định của pháp luật hiện hành thì đối với người thứ 3 chen vào làm phá vỡ gia đình của người khác thì tùy theo mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể như sau:

Thứ nhất: Bị xử phạt vi phạm hành chính

Hiện nay đã có luật mới thay đổi về xử phạt vi phajm chế độ 1 vợ 1 chồng

Thứ hai: Có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định như sau

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Như vậy, người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm đó làm làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn; đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm;

Do đó, trường hợp này bạn nên làm đơn tố cáo lên cơ quan công an xã, phường thi trấn hoặc cơ quan công an quận, huyện để được hỗ trợ giải quyết.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp. Trân trọng./.

2. Phải làm gì khi vi phạm chế độ hôn nhân ?

Thưa văn phòng luật sư! Xin giúp tôi một việc như sau: Tôi đang sống độc thân. Năm 2014 tôi có quen và yêu một người đàn ông. Chúng tôi yêu nhau và thường trao đổi với nhau bằng những tin nhắn yêu thương. Khoảng mấy tháng sau, tôi nhận được cuộc gọi từ người đàn bà lạ, bà ấy nói mình là vợ của người đàn ông tôi đang yêu. Mọi thứ vỡ lẽ, tôi bị lừa gạt vì anh ấy nói anh ta độc thân. Và chính anh cũng thừa nhận đã nói dối tôi.

Mọi chuyện chấm dứt. Nhưng vợ anh ta không thỏa lòng,nói rằng tôi vi phạm luật hôn nhân gia đình, bằng chứng là những tin nhắn yêu thương với chồng bà ta. Trong khi giữa tôi và bà ấy đã có trao đổi rằng tôi bị lừa. Bà ta liên tục nhắn tin, gọi điện chà đạp, xúc phạm tôi, đe dọa tôi và gọi điện đến cơ quan làm việc của tôi tố cáo tôi cướp chồng.

Vậy cho tôi hỏi, về trường hợp của tôi có vi phạm luật hôn nhân gia đình không? Và với những hành vi vu khống cướp chồng (với bằng chứng là những tin nhắn trước kia của tôi với người đàn ông đó. Trong khi người đó thừa nhận đã nói dối tôi), đe dọa làm ảnh hưởng đến tinh thần của tôi. Vậy tôi phải làm gi?

Nổ hũ club online uy tín | link tải 567live app|W88 | ứng dụng qqlive download| tải mmlive apk | b52 club - Game đánh bài online hot nhất VN