THỜI GIAN CAI NGHIỆN MA TÚY BAO LÂU

Thời hạn cai nghiện ma túy là bao lâu? Người nghiện ma túy đá bị đi cai nghiện thì thời gian cai nghiện là bao lâu?


Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi.Người đi cai nghiện ma tuý đá thì bao lâu được về.và mình muốn bảo lãnh thi phải làm như thế nào.và nếu lâu thì tết có được về quê ăn tết rồi vào không vậy luật sư.?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định Điều 28 Luật phòng chống ma túy 2000 có quy định:

1. Người nghiện ma tuý từ đủ 18 tuổi trở lên đã được cai nghiện tại gia đình, cộng đồng hoặc đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Bạn đang xem: Thời gian cai nghiện ma túy bao lâu

2. Việc đưa người nghiện ma tuý vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Thời hạn cai nghiện ma tuý tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ một năm đến hai năm.

3. Người nghiện ma tuý tự nguyện làm đơn xin cai nghiện thì được nhận vào cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc và không bị coi là bị xử lý vi phạm hành chính.

4. Tổ chức và hoạt động của cơ sở cai nghiện bắt buộc, chế độ cai nghiện bắt buộc, thủ tục đưa người nghiện ma tuý quy định tại khoản 1 Điều này vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Xem thêm: " Công Nợ Tiếng Anh Là Gì ? Những Thắc Mắc Cần Nắm Rõ Kế Toán Công Nợ Tiếng Anh Là Gì

Theo quy định trên thời hạn cai nghiện ma tuý tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ một năm đến hai năm. Việc đưa người nghiện ma tuý vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Như vậy, xét theo tình trạng thực riêng của mỗi người tham gia cai nghiện mà thời hạn của mỗi người sẽ là khác nhau.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc:

1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

Như vậy, với hành vi nghiện ma túy đá, nếu như bị bắt lần đầu thì sẽ phải áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn nơi có hộ khẩu thường trú. Nếu đã bị áp dụng biện pháp này rồi mà vẫn còn nghiện, thì sẽ áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện.

*

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến về biện pháp xử lý hành chính:1900.6568

Trường hợp nếu trước đó bạn đã từng bị cơ quan công an xét nghiệm ma túy, có kết quả dương tính với ma túy nhưng cơ quan công an không lập hồ sơ đề nghị tòa án ra quyết định đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, trong vòng 06 tháng kể từ ngày bị lập biên bản bạn không có hành vi sử dụng trái phép chất ma túy thì nay cơ quan có thẩm quyền không được sử dụng kết quả xét nghiệm và biên bản trước đó để lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Nổ hũ club online uy tín | link tải 567live app|W88 | ứng dụng qqlive download| tải mmlive apk | b52 club - Game đánh bài online hot nhất VN